Xem chủ đề - Nội mạc tử cung bị mỏng có ảnh hưởng đến việc sinh con và việc chăn gối không?

Hôm nay, 31 Tháng 10 2014, 12:26

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 6 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
Gửi bàiĐã gửi: 29 Tháng 4 2009, 14:27 
Ngoại tuyến

Hôm qua em đi siêu âm, BS nói nội mạc tử cung em bị mỏng nhưng không giải thích gì thêm nên em rất lo. Em nghe nói nội mạc tử cung mỏng trứng sẽ khó làm tổ và sẽ ảnh hưởng đến việc sinh con, xin hỏi BS như vậy có đúng không? Ngoài ra, nội mạc bị mỏng có ảnh hưởng gì đến chuyện chăn gối không?

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: 29 Tháng 4 2009, 15:02 
Ngoại tuyến
Hình đại diện của thành viên

Trước hết mình trình bày về cấu trúc giải phẩu học của tử cung.

Tử cung gồm 3 lớp (tính từ ngoài vào trong):
  • Lớp phúc mạc
  • Lớp cơ
  • Lớp nội mạc tử cung

Lớp nội mạc tử cung bao phủ bên trong lòng tử cung. Lớp nội mạc tử cung này lại bao gồm hai lớp:
  • Lớp cơ bản chứa các tế bào dự trữ, có thể phát triển để thay thế lớp chức năng.
  • Lớp chức năng sẽ thay đổi liên tục trong suốt chu kỳ kinh nguyệt.

Lớp nội mạc tử cung sẽ thay đổi trong một chu kỳ kinh theo 2 giai đoạn (Một chu kỳ kinh nguyệt được tính từ ngày có kinh đầu tiên của đợt kinh này cho tới ngày có kinh đầu tiên của kỳ kinh kế tiếp):
  • Giai đoạn phát triển: các tuyến và tế bào tăng sinh, phát triển. Trên siêu âm lúc đầu chu kỳ nội mạc sẽ mỏng khoảng 3-4mm, và đến giữa chu kỳ nội mạc sẽ dày lên khoảng 7-8mm.
  • Giai đoạn chế tiết: các tế bào sẽ tiếp tục tăng sinh nhưng đồng thời chế tiết, tạo nên một "lớp đất màu mỡ" giúp cho trứng đã thụ tinh tới và vùi vào làm tổ, phát trển thành phôi thai.

Độ dày thích hợp của lớp nội mạc để trứng đã thụ tinh làm tổ là từ khoảng 8-12mm. Đến ngày cuối của chu kỳ (trước khi có kinh) lớp nội mạc tử cung dày khoảng 12-14mm. Nếu không thụ thai, lớp nội mạc tử cung sẽ bị bong tróc và có biểu hiện có kinh.

Như vậy, tùy thời điểm siêu âm thì độ dày sẽ khác nhau. Bạn nhớ lại xem là đã siêu âm vào thời điểm nào của chu kỳ kinh, độ dày khi đấy là bao nhiêu. Thì sẽ kết luận được ngay mà.

Còn mỏng có ảnh hưởng đến chuyện chăn gối không nhỉ? :-? Mình chưa có thông tin gì về vụ này. Ý kiến cá nhân là có, vì mỏng thì có thể ít tiết dịch khi quan hệ nên có thể bị khô rát. Mà sao bạn lại phải hỏi vụ này nhỉ, cứ thực tế của mình mà chứng minh thôi ;)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: 06 Tháng 5 2009, 11:23 
Ngoại tuyến

Đúng như bạn 4you đã đề cập, nội mạc tử cung sẽ thay đổi trong suốt chu kỳ kinh nguyệt. Vì vậy, bạn phải xác định được thời điểm đi siêu âm mới đưa ra kết luận được.

Như hình bên dưới, đối với người có chu kỳ kinh là 28 ngày. Thì thời điểm nội mạc mỏng nhất là sau khi sạch kinh và thời điểm dày nhất là trước khi chuẩn bị một chu kỳ mới.
Hình ảnh

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: 13 Tháng 5 2009, 18:13 
Ngoại tuyến

Em cảm ơn bạn 4you và bác sỹ, em đã hỏi lại BS khám rồi, bác sỹ bảo hơi mỏng, nhưng không ảnh hưởng gì, nhưng có kê cho em Enat 400 về uống. Bảo sẽ tốt cho việc chuẩn bị có con.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: 29 Tháng 5 2009, 13:26 
Ngoại tuyến

Mình đi khám bác sĩ cũng bảo nội mạc tử cung mình dày quá tới 2.0cm lận. và cho làm xét nghiệm bêta gì đó. Các bạn biết về vấn đề này, chia sẽ cùng mình với. chân thành cảm ơn.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: 29 Tháng 5 2009, 23:56 
Ngoại tuyến

Mình nghe nói dày quá cũng khó thụ thai thì phải. Nhưng chưa hiểu vì sao? :(

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 6 bài viết ] 

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến1 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.